The awards night of Gawad PASADO (ang Pampelikulang Samahan Ng Mga Dalubguro) will take place at the Manila Grand Opera Hotel on May 16, 2009. Photo: Alex Datu

Inilahad na ng PASADO, ang Pampelikulang Samahan Ng Mga Dalubguro sa pampubliko at pampribadong paaralan sa antas ng elementarya, sekundarya at tersyara, ang kanilang taunang pagbibigay parangal sa mga artistang pasado sa kanilang panlasa base sa iba't ibang panukatan ng mga kategoriya.
 
Ang mga sumusunod ang mga nominado sa Gawad PASADO 2008:

 
PINAKAPASADONG PELIKULA

 
1.  Baler .............................................Viva Films
2.  Dayo Sa Mundo Ng Elemental .... Cutting Edge Prod
3.  Caregiver  ....................................... Star Cinema
4.  Jay  ..................................................Pasion Para Pelicula Prod
5.  Ploning  ..........................................PanoraManila Picture
6.  Serbis  .............................................Center Stage Production
 
PINAKAPASADONG DIREKTOR

 
1.  Chito Roño  .......................................Caregiver
2.  Dante Brillantes Mendoza  ..............Serbis
3.  Mark Meily  .......................................Baler
4.  Dante Nico Garcia  ............................Ploning
5.  Francis Xavier Pasion  ......................Jay
 
PINAKAPASADONG AKTOR
 
1.  Baron Gesiler ..................................... Jay
2.  John Lloyd Cruz  ................................ A Very Special Love
3.  Jericho Rosales  .................................. Baler
4.  Christopher de Leon  .......................... Magkaibigan
5.  John Estrada  ....................................... Caregiver
 
 PINAKAPASADONG AKTRES
 
1.  Anne Curtis  ....................................... Baler
2.  Ai-Ai delas Alas  ........................  Ang Tanging Ina Ninyong Lahat
3.  Judy Ann Santos  ................................... Ploning
4.  Sharon Cuneta  ..................................... Caregiver
5.  Gina Pareno  ....................................... Serbis
 
PINAKAPASADONG KATUWANG NA AKTOR
 
1.  Coco Martin  ......................................  Jay
2.  Coco Martin  ......................................  Serbis
3.  Philip Salvador  ..................................  Baler
4.  Jinggoy Estrada  .................................  Magkaibigan
5.  Yur Servo  ............................................  Torotot
 
PINAKAPASADONG KATUWANG NA AKTRES
 
1.  Boots Anson Roa  ...............................  Love Birds
2.  Irma Adlawan  .....................................  A Very special Love
3.  Ces Quesada  ......................................  Ploning
4.  Mylene Dizon  ....................................  Ploning
5.  Eugene Domingo  ..............................  Tanging Ina Ninyong Lahat
 
PINAKAPASADONG DULANG PAMPELIKULA
 
1.  Jay  .................................................  Francis Xavier Cruz
2.  Serbis  ...........................................   Brillante "Dante" Mendoza
3.  Ploning  .......................................    Dante Nico Garcia at Benjamin Lingan
4.  Baler  ............................................   Roy Iglesias
5.  Caregiver  .....................................   Chris Martinez
 
PINAKAPASADONG SINEMATOGRAPIYA
 
1.  Baler  ...................................................  Lee Meily
2.  For The First Time  ............................ Eli Balce
3.  Ploning  ................................................ Charlie Peralta
4.  Caregiver  ............................................. Eli Barce
5.  A Very Special Love  ...........................  Manuel Teehankee
 
PINAKAPASADONG EDITING
 
1.  Ploning  ....................................... Danny Anonuevo
2.  Baler  ........................................... Danny anonuevo
3.  Caregiver  ..................................... Manet Dayrit
4.  Kulam  ............................. Ria de Guzman, Renewin Alano at Angelo Pestano
5.  A Very Special Love  .................   Marya Ignacio
 
PINAKAPASADONG ISTORYA
 
1.  Baler  ........................................  Roy Iglesias
2.  Caregiver  ...............................  Chris Martinez, Chito Rono and Jewel Castro
3.  Ploning  .................................... Dante Nico Garcia
4.  Jay  .............................................Francis Xavier Cruz
5.  Serbis  ........................................ Dante Mendoza
 
PINAKAPASADONG MUSIKA
 
1.  Baler  ........................................................... Vincent de Jesus
2.  Ploning  ........................................................  Jessie Lasaten
3.  Dayo  ............................................................  Jessie Lasaten
4.  Urduja  .........................................................  Mon Faustino
5.  Caregiver  .....................................................  Carmina Robles-Cuya
 
 PINAKAPASADONG TUNOG
 
1.  Baler  ..........................................................  Ditoy Aguila
2.  Caregiver  ......................................................  Albert Michael Idioma
3.  Dayo  .............................................................  Albert Michael Idioma
4.  Ploning  ......................................................... Albert Michael Idioma
5.  Mag-inga Ka Sa Kulam  .............................. Bebet Casas
 

MGA NATATANGING GAWAD PASADO '09
 

PASADONG GURO
  ...............................   Ces  Quesada

PASADONG KABATAAN ...............  KC Concepcion at Luis Manzano                                                                                              
 
PASADONG PELIKULA SA LAHAT NG PANAHON
 
Himala............................. Experimental Cinema of the Philippines
Aktres .................................................  Ms. Nora Aunor
Manunulat  ......................................    Ricardo Lee
 
 
PASADO LIFETIME ACHIEVEMENT AWARD
 
Ms. Mel Tiangco  ........................................   GMA -Kapuso Foundation
German Moreno  ........................................    Philippine Entertainment
 
PASADO DANGAL NG AKADEMYA
 
Broadcast Media  ......................................    Boy Abunda

 
Ginanap ang pagpapahayag ng mga nominado sa PASADO Awards noong April 25, 2009 sa Manila Grand Opera Hotel. Dito rin gaganapin ang kanilang pagbibigay ng parangal sa darating na ika-16 ng Mayo.  Magsisimula ang nasabing okasyon sa pamamagitan  ng mini-concert (students of different universities) mula 4:00 to 5:00 pm at susundan ito ng hapunan (5:00-6:00 pm) at ang pagbibigay parangal ay gaganapin mula 6:00-8:00 pm.
 
Ayon sa organizers ng PASADO, ang kanilang pangkalahatang layunin ay sa pagmumulat  ng kaisipan at maitaas ang kamalayang pampelikula sa pamamagitan ng pagkilala sa natatanging pelikulang Pilipino.
 
Ang logo ng PASADO ay isang mag-aaral na may hawak na sulo na dinidenyo nina Cindy Beata at Manalaya Cabaltican na ang ibig sabihin nito ay sumasagisag ito karunugang taglay ng bawat mag-aaral..  Ang lagablab ng apoy na nanggaling sa sulo ay negatibo na  simbolo ng pelikulang masining at makabuluhan.  Ginawa naman ni Arthur Valdez ang unang disenyo ng tropeo ng Gawad Sining-Sine.