21st Gawad Pasado winners revealed; Vilma, Jaclyn, Allen enter Hall of Fame

Bea Alonzo and Paulo Avelino of the movie Kasal are among the winners to be honored at the Gawad Pasado Awards 2019.



Kikilanin muli ng Gawad PASADO (Pampelikulang Samahan ng mga Dalubguro) ang mga kahanga-hangang aktor at aktres sa mga Filipino movies sa nakaraang taon.

Now on its 21st year, ang Gawad Pasado 2019 awards night ay gaganapin sa May 18 sa Tanghalang Herbert Bautista sa Quezon City Polytechnic University (Novaliches, QC).

Ang awards night at culminating activity ng kanilang National Conference for Teachers. Ang mga kasaping guro ay nanonood at namimili ng kanilang paparangalan taun-taon. Pre-announced ang winners ng academe-based award-giving body na ito.

Headed by officers Clara San Pedro, Dr. Emmanuel Gonzales, and Arthur Pizaro, ang organisasyon na ito ay binubuo ng mga teachers mula sa iba’t ibang universities.

This 2019, igagawad ang pinakamataas na karangalang Dangal ng Pasado Lifetime Achievement Award kay Ronaldo Valdez. Past winners dito sina Eddie Garcia, Gloria Romero, Susan Roces, Amalia Fuentes, Anita Linda, Robert Arevalo, at iba pa.

Ang iba pang mga Natatanging Gawad Pasado special award recipients ay sina: Frank Rivera (Pinaka-Pasadong Guro o guro na nagkaroon ng ugnayan sa arts), Mayor Herbert Bautista (Pinaka-Pasadong Lingkod-Bayan), at Arnold Clavio (Pinaka-Pasadong Mamahayag Sa Larangan ng Kamalayang Pilipino).

ADVERTISEMENT - CONTINUE READING BELOW

Ang bukod tanging naluklok pa lamang ng Gawad Pasado sa Hall of Fame Award ay ang superstar at multi-awarded actress na si Nora Aunor, having won five times as Best Actress.

This 2019, tatlo ang mga candidates for the Hall of Fame category dahil nakaka-apat na panalo na sila: Vilma Santos as Best Actress, Jaclyn Jose as Best Supporting Actress, at Allen Dizon for Best Actor.

Samantala, ipinaliwanag ng organizers na humarap sa press conference noong Sabado, March 16, ang paraan nila ng pagpili ng kanilang winners.

Anila, “academe-based” ang ginagawa nilang point scoring, tulad ng ginagawa nilang honor system tuwing graduation kunsaan may range para sa magkakaroon ng highest honors. For instance, kinikilala bilang "summa cum laude” ang mga estudyante na may grade na 95-100%. Dahil dito, hihirangin nilang winners ang mga ito at pare-pareho ang ranking, kung kaya’t more than one ang kanilang choices.

Narito ang mga winners and nominees sa major categories ng 21st Gawad PASADO Awards 2019:

ADVERTISEMENT - CONTINUE READING BELOW

Best Picture (Pinaka-Pasadong Pelikula):

Rainbow’s Sunset (Heaven’s Best Entertainment), Kasal (Star Cinema), Bomba (ATD Entertainment), Aria (Holy Angel University), at Kuya Wes (Spring Films and Cinemalaya).

Nominees: Goyo: Ang Batang Heneral, School Service, The Hows Of Us, ML,
at Spoken Words.

Ngunit solo winner lang si Direk Joel Lamangan bilang Best Director (Pinaka-Pasadaong Direktor) for Rainbow’s Sunset. “Hindi pumantay ang points ng ibang nominees sa nakuha ni Direk Joel,” paliwanag ng grupo.

Nominees: Ruel Bayani (Kasal), Ralston Jover (Bomba), Carlo Enciso Catu (Aria), at Louie Ignacio (School Service).

Best Actress (Pinaka-Pasadong Aktres):

Gloria Romero (Rainbow’s Sunset), Ai-Ai Delas Alas (School Service), at Bea Alonzo (Kasal).

Nominees: Kathryn Bernardo (The Hows Of Us), Ina Raymundo (Kuya Wes), at Liya Sarmiento (Aria).

Best Actor (Pinaka-Pasadong Aktor):

Allen Dizon (Bomba), Paulo Avelino (Kasal), Ogie Alcasid (Kuya Wes), at Eddie Garcia (Rainbow’s Sunset).

Nominees: Daniel Padilla (The Hows Of Us), Paulo Avelino (Goyo: Ang Batang Heneral), at Gerald Anderson (My Perfect You).

ADVERTISEMENT - CONTINUE READING BELOW

Best Supporting Actress (Pinaka-Pasadong Katuwang Na Aktres):

Aiko Melendez and Sunshine Dizon (both for Rainbow’s Sunset), at Angelie Nichole Sanoy (Bomba).

Nominees: Cris Villonco (Kasal) at Therese Malvar (School Service).

Best Supporting Actor (Pinaka-Pasadong Katuwang Na Aktor):

Tony Mabesa (Rainbow’s Sunset), Joel Lamangan (School Service), at Ricky Davao (Kasal).

Nominees: Derek Ramsay (Kasal) at Tirso Cruz III (Rainbow’s Sunset).

This makes a double win for Direk Joel (Best Supporting Actor and Best Director). Through the 21 years ng award-giving body, laging nominee lamang ang batikang direktor at first time nanalo ngayong tao – sa dalawang kategorya!

Inamin rin ng mga guro na may ibang production companies ang hindi nagpadala ng screener’s copy – kahit may imbitasyon mula sa kanila – kaya hindi nakasali sa kanilang pilian.

Narito ang iba pang winners and nominees sa technical categories:

Best Screenplay (Pinaka-Pasadong Dulang Pampelikula):

Enrique Ramos (Rainbow’s Sunset)

Nominees: Robby Tantingco and Carlo Enciso Catu (Aria), Ralston Jover (Bomba), Rona Jean Sales (School Service), Cathy Garcia-Molina, Gillian Ebreo, and Carmi Raymundo (The Hows Of Us), and Denise O’Hara and Heber O’Hara (Kuya Wes).

ADVERTISEMENT - CONTINUE READING BELOW

Best Cinematography (Pinaka-Pasadong Sinematograpiya):

Mycko David (Kasal)

Nominees: Pong Ignacio (Goyo: Ang Batang Heneral), Noel Teehankee (The Hows Of Us), Rain Yamson (School Service), and Anne Monzon (ML).

Best Editing (Pinaka-Pasadong Editing):

Marya Ignacio (The Hows Of Us)

Nominees: Marya Ignacio (Kasal and My Perfect You), Jerrold Tarog (Goyo: Ang Batang Heneral), and Mai Calapardo (Rainbow’s Sunset)

Best Story (Pinaka-Pasadong Istorya):

Cathy Garcia-Molina (Kasal and The Hows Of Us), Ralston Jover and Dennis Evangelista (Bomba), Louie Ignacio (School Service), and Ferdinand Lapuz, Joel Lamangan, Enrique Ramos (Rainbow’s Sunset)

Best Musical Score (Pinaka-Pasadong Musika):

Emerzon Texon (Rainbow’s Sunset)

Nominees: Jessie Lasaten (The Hows Of Us), Erwin Fajardo (Kuya Wes), Jake Abella (Aria), Cesar Francis Concio (Kasal), Rodel Girard Formaran (Spoken
Words).

Best Production Design (Pinaka-Pasadong Disenyong Pamproduksiyon):

Kyle Jumayne (Aria) and Jay Custodio (Rainbow’s Sunset)

Nominees: Roy Lachica (Goyo: Ang Batang Heneral), Winston Acuyong (Kasal), Norico Santos (The Hows Of Us), Mark Sabas (ML).

ADVERTISEMENT - CONTINUE READING BELOW

Best Sound (Pinaka-Pasadong Tunog):

Albert Michael Idioma (Bomba)

Nominees: Albert Michael Idioma (Goyo: Ang Batang Heneral and School Service), Gilbert Obispo and Immanuel Verona (Aria), Allen Roy Santos and Ericson Jordan (Kasal), at Aian Caro, Lamberto Casas Jr., and Albert Michael Idioma (ML).

Sa iba pang special awards, wagi sina McCoy De Leon at Maymay Entrata (Pinaka-Pasadong Dangal ng Kabataan), Kenken Nuyad (Pinaka-Pasadong Likhang Bata o Child Actor), Albert Martinez (Pinaka-Pasadong Aktor Sa Telebisyon), Beauty Gonzales (Pinaka-Pasadong Aktres Sa Telebisyon), ang Rainbow’s Sunset (Pinaka-Pasadong Pelikula sa Pagkakapantay-Pantay ng Kasarian o Gender Sensitivity), Aria (Pinaka-Pasadong Pelikula sa Paggamit ng Wika at Pagpapahalaga sa Kultura), at ang Quezon City Polytechnic University (Gawad Pasadong Pagkilala).





COMMENTS

Loading comments

THIS JUST IN